Hỏi đáp trực tuyến
Tiêu đề câu hỏi
Thủ tục hưởng chế độ chất độc da cam
Nội dung câu hỏi
Người hỏi : Nguyễn văn Hồng
Bố tôi sinh năm 1957 và đi bộ đội trước ngày 30/4/1975, đóng quân tại sân bay Đà Nẵng đến năm 1984 thì xuất ngũ. Đến tháng 1/2017, bố tôi thấy sức khỏe yếu và có đi kiểm tra tại Bệnh viện Bạch Mai. Kết quả bố tôi phát hiện bị bệnh tiểu đường tuýp 2. Tôi muốn hỏi trường hợp của bố tôi có được hưởng chế độ nạn nhân chất độc da cam không? Nếu không được thì vì sao và nếu được thì tôi cần làm thủ tục như thế nào, tôi có thể đến Sở để làm thủ tục được không? Xin cảm ơn.
Trả lời
STT   Nội dung   Tài liệu đính kèm
1

Người trả lời : Sở Lao động - Thương binh và Xã hội

Theo thông tin ông Nguyễn Văn Hồng (Email: hongnguyenvan.pvb@gmail.com) cung cấp thì bố ông đủ điều kiện xác lập hồ sơ người gửi tham gia kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học theo Điều 27, Điều 28 Thông tư số 05/2013/TT-BLĐTBXH ngày 15/05/2013 của Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội hướng dẫn về thủ tục lập hồ sơ, quản lý hồ sơ, thực hiện chế độ ưu đãi đối với người có công với cách mạng; Điều 7, Điều 8 Thông tư liên tịch số 20/2016/TTLT-BYT-BLĐTBXH ngày 30/06/2016 của Bộ Y tế - Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội hướng dẫn khám giám định bệnh, tật, dị dạng, dị tật có liên quan đến phơi nhiễm chất độc hóa học đối với người hoạt động kháng chiến và con đẻ của họ và Hướng dẫn số 482/HD-SLĐTBXH ngày 16/05/2014, Hướng dẫn số 1568/HD-SLĐTBXH ngày 01/11/2016 của Sở Lao động - Thương binh và Xã hội hướng dẫn một số điểm về hồ sơ và thủ tục lập hồ sơ xác nhận, hưởng chế độ ưu đãi đối với người hoạt động kháng chiến và con đẻ của họ bị nhiễm chất độc hóa học.

Đề nghị ông liên hệ với UBND xã (phường, thị trấn) nơi bố ông cư trú để được hướng dẫn cụ thể.



Gửi câu hỏi Gửi câu hỏi

Gửi câu hỏi

Tiêu đề
 
Người hỏi
 
Email
 
Chủ đề câu hỏi
 
Tài liệu đính kèm
 
Nội dung
captcha
Nhập mã Captcha